แชร์เลย!!วิธีการทำให้ต้นกล้วยไม้ฟื้นคืนชีพ ออกดอกสวยเหมือนเดิม ฟื้นฟูพืชได้ทุกชนิด สาคู channel | รูป กล้วยไม้ ป่า

by Siriporn Anong
0 comment

แชร์เลย!!วิธีการทำให้ต้นกล้วยไม้ฟื้นคืนชีพ ออกดอกสวยเหมือนเดิม ฟื้นฟูพืชได้ทุกชนิด สาคู channel


นอกจากการดูบทความนี้แล้ว คุณยังสามารถดูข้อมูลที่เป็นประโยชน์อื่นๆ อีกมากมายที่เราให้ไว้ที่นี่: ดูเพิ่มเติม

สวัสดีค่ะ กล้วยไม้เก่าๆโทรมๆอย่าเพิ่งทิ้งนะคะเราสามารถนำกลับมาฟื้นฟูด้วยวิธีง่ายๆ
วัสดุอุปกรณ์
1.ไข่ 2 ฟอง
2.นมเปรี้ยว 1 ขวดเล็ก
(ไม่มีใช้โยเกิร์ตรสธรรมชาติแทนได้)
3.ขวดพลาสติก1 ขวดสำหรับหมัก
4.น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ
วิธีทำ ตีไข่ให้ละเอียดในภาชนะ เติมน้ำตาลทรายนมเปรี้ยว2 ช้อนโต๊ะคนส่วนผสมให้เข้ากัน เทใส่ขวดหมักไว้ 3 วัน ทุกๆวันให้มาคลายฝาและเขย่าขวดทุกวันวางไว้ในที่ร่ม
วิธีฟื้นฟูกล้วยไม้
เกย์น้ำลงในภาชนะเช่นถังกะละมัง หลังจากนั้นใช้ฮอร์โมน ฮอร์โมนไข่2 ฟอง ที่เราเตรียมไว้ประมาณ 1 ช้อนโต๊ะผสมกับน้ำพอท่วมกระถางกล้วยไม้ แช่กล้วยไม้ที่ต้องการฟื้นฟูไว้ประมาณ 510 นาทีหลังจากนั้นยกขึ้นไปวางหรือแขวนในที่มีแดดรำไร ทำแบบนี้ทุกวันจนกว่าหน่อไม้ต้นใหม่ของกล้วยไม้จะงอกออกมา ประมาณ12 เดือนแล้วแต่ว่าต้นส่งมากส่งน้อย เพาะต้นใหม่งอกออกมาก็ให้ปุ๋ยบำรุงเพื่อเร่งการเจริญเติบโตขึ้นชมมีสูตรไหนก็สามารถใช้ได้ไม่ว่าจะเป็นปุ๋ยเคมีที่ขายตามร้านต้นไม้หรือปุ๋ยชีวภาพที่เราทำเองเราสามารถใช้ทั้ง 2 อย่างร่วมกันได้ค่ะ เพื่อเร่งการเจริญเติบโตของกล้วยไม้ให้แข็งแรงพร้อมที่จะออกดอกต่อไป ประมาณ 67 เดือนเราให้ปุ๋ยให้น้ำที่พอเหมาะก็จะได้ดอกใหม่สวยงามเหมือนเดิมค่ะลองทำกันดูนะคะถ้าคลิปนี้มีประโยชน์การประชุมชอบอย่าลืมกดไลค์กดแชร์กด subscribeสาคู channel ด้วยนะคะ วันนี้ขอบพระคุณคุณผู้ชมทุกท่านค่ะที่รับชมจนจบคลิปพบกันทริปหน้านะคะสำหรับวันนี้สวัสดีค่ะ
วิธีทำให้ออกดอก
Things to prepare
1.2 eggs.
2.1small bottle of curd or yogurt.
3. fermentation bottle.
4. 2 tablespoons sugar
how to do it
1. beat the eggs thoroughly
2.Add curd , sugar, mix well ,put in a jar, marinate for 3 days.
how to use
pour water in a container so that is does not cover the pot or childs . After that ,add 1 tablespoon of the egg hormone,mix well, and soak the orchid for 510minutes every day until a new plant is visible. Thank you very much.

แชร์เลย!!วิธีการทำให้ต้นกล้วยไม้ฟื้นคืนชีพ ออกดอกสวยเหมือนเดิม ฟื้นฟูพืชได้ทุกชนิด สาคู channel

กล้วยไม้ป่านาๆพันธุ์ กล้วยไม้หายาก


กล้วยไม้ป่านาๆพันธุ์ กล้วยไม้หายาก

กล้วยไม้ป่านาๆพันธุ์ กล้วยไม้หายาก

ภูหลวง จุดรวมกล้วยไม้ป่าหลากหลายและมากที่สุดของไทย Phu Luang the land of wild orchids in Thailand


ถ้าท่านชอบกล้วยไม้ป่าแนะนำมาที่ภูหลวง เพราะมีความหลากหลายครบจบที่ภูหลวง

ภูหลวง จุดรวมกล้วยไม้ป่าหลากหลายและมากที่สุดของไทย Phu Luang the land of wild orchids in Thailand

เที่ยวป่า ดูเอื้องผึ้ง บาน ,Dendrobium lindleyi Steud,กล้วยไม้ป่า ตระกูลหวาย,ออกดอกสีเหลือง


เอื้องผึ้ง(Aung Phung)
ชื่อวิทยาศาสตร์
Scientific Name
Dendrobium lindleyi Steud. Share
ชื่อวงศ์
Family
ORCHIDACEAE
ชื่อเรียกอื่น
Other Name

ลักษณะ
Characteristics
กล้วยไม้อิงอาศัย สูง 610 ซม. ลำลูกกล้วยรูปรี เส้นผ่านศูนย์กลาง 23 ซม. ใบ รูปรีแกมขอบขนาน กว้าง 3 ซม. ยาว 810 ซม. ดอก ออกเป็นช่อตามข้อ ห้อยลง ก้านช่อยาว 1525 ซม. กลีบเลี้ยงและกลีบดอกสีเหลืองเข้ม กลีบปาก แผ่กว้าง รูปรีแกมกลม มีแต้มสีส้ม ที่โคนกลีบและมีขนนุ่ม ดอกบานเต็มที่กว้าง 3 ซม. มีกลิ่นหอม

พบทั่วประเทศตามป่าผลัดใบ หรือป่าดิบ ที่ระดับความสูง 3001,500 เมตร ออกดอกช่วงเดือนกุมภาพันธ์เมษายน
Epiphytic orchid, sympodial; psuedobulbs 610 cm tall, tufted. Leaves oblongelliptic, 810 by 2.53 cm long. Inflorescences
pendulous. Flowers ca. 3 cm across; sepals and petals bright yellow; lip broadly elliptic with orange tint at center. Flowering Feb.Apr.

READ  เปิดภาพ ชุดว่ายน้ำ “เจนนี่ ได้หมดถ้าสดชื่น” ผู้แต่งเพลง จะเลิกคุยทั้งอำเภอเพื่อเธอคนเดียว | รูป โป๊ เจน นี่

เที่ยวป่า ดูเอื้องผึ้ง บาน ,Dendrobium lindleyi Steud,กล้วยไม้ป่า ตระกูลหวาย,ออกดอกสีเหลือง

100 เรื่องเมืองไทย : อุทยานกล้วยไม้ป่าช้างกระ วัดป่ามัญจาคีรี ขอนแก่น


100เรื่องเมืองไทยวันนี้ พาไปชมความสวยงามของกล้วยไม้ป่าช้างกระ ที่วัดแห่งหนึ่งใน จ.ขอนแก่น กำลังออกดอกพร้อมๆ กันนับพันต้น วัดแห่งนี้อาจเรียกได้ว่าเป็นวัดที่มีกล้วยไม้ป่าช้างกระมากที่สุดในประเทศไทย จนได้ชื่อว่าเป็นอุทยานกล้วยไม้ป่าช้างกระ ►http://www.tnamcot.com/content/649219
คลิกชม
1.สารคดีเฉลิมพระเกียรติ ► https://goo.gl/IPLmNK
2.พระราชกรณียกิจพระมหากรุณาธิคุณ ► https://goo.gl/XH7ayo
3.คนไทยหัวใจ♥รักในหลวง ► https://goo.gl/CKPWpl

ติดตาม สำนักข่าวไทย อสมท (ช่อง 9MCOT HD หมายเลข 30 | โมเดิร์นไนน์ทีวี) Thai News Agency MCOT
► เว็บ http://www.tnamcot.com
► เฟซบุ๊ก https://www.facebook.com/tnamcot
► แอดไลน์ (LINE) ► เพิ่มเพื่อน ► พิมพ์ @TNAMCOT หรือคลิก http://line.me/ti/p/%40tnamcot
► ทวิตเตอร์ https://www.twitter.com/tnamcot
► อินสตาแกรม https://instagram.com/tnamcot
► ยูทูบ https://www.youtube.com/tnamcot
► ชมข่าวย้อนหลัง https://www.tnamcot.com/programs

100 เรื่องเมืองไทย : อุทยานกล้วยไม้ป่าช้างกระ วัดป่ามัญจาคีรี ขอนแก่น

นอกจากการดูหัวข้อนี้แล้ว คุณยังสามารถเข้าถึงบทวิจารณ์ดีๆ อื่นๆ อีกมากมายได้ที่นี่: ดูบทความเพิ่มเติมในหมวดหมู่Wiki

You may also like

Leave a Comment